เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Languages    
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาฏิหาริย์!~กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์  (อ่าน 11578 ครั้ง)
เด็กลาดกระบัง
ศรัทธา...ที่อาจไม่ได้เกิดจากปาฏิหาร
*

คนรักเสด็จในกรมฯกรมหลวงชุมพรฯ

คะแนนจิตพิสัย : +33 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ oof-off@hotmail.com
« เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 14:50:31 »
line
ผมขอลงเลยแล้วกันนะครับ...หลักฐานจากหนังสือ ผี 48 ครับ

ผมเอามาแค่บางส่วนนะครับ

เรื่อง แปลกในโรงเรียนพาณิชยการ

เรื่องแปลกเกี่ยวกับที่โรงเรียนนี้มีเยอะมากครับตอนนี้เปลี่ยนเป็น วิทยาลัยเขตพณิชยการพระนครส่วนมาจะมีตอนเย็นหรือตอนดึกมากครับ

เรื่องที่จะเล่าเกี่ยวกับคนที่เจอแลกๆครับ
วันนั้นที่โรงเรียนตอนเย็นมีคนทำงานยังไม่เสร็จเพราะช้อมเชียรกีฬากันครับช้อมกันถึงดึกเพราะพรุ้งนี้วันแข่งที่นี้เวลาช้อมเชียรมีเสียงดังมากทำให้เสด็จในกรมฯไม่พอใจ ( ก็คงรู้กันอยู่ว่าที่โรงเรียนนั้นเป็นวังเก่าของเสด็จในกรมฯ ) จึงมีเสียงผู้ชายร้องกระแอม ฮื่ม ฮื่ม ก็ได้ยินไม่ทะนัดจึงคิว่าไม่มีอะไรเลยช้อมต่อก็มีเสียงอีก ฮื่ม ฮื่ม ดังกว่าเดิมอีกครับทุกคนตกใจเพราะเวลานั้นดึกมากแล้วไม่มีใครอยู่บนตึกเพราะ คนงานที่โรงเรียนนอนกันหมดและแล้วเสียงนี้จะเป็นใครได้นอกจากเสด็จในกรมฯทุกคนเชื่อกันหมดว่าเป็นเสด็จในกรมฯเลยเลิกช้อมเลยครับ
บ้างที่มีคนเห็นเป็นเงาผู้ชายร่างใหญ่เดินตามเวลากลางคืนด้วยครับ

line
ลูกเตี่ย มี ความรัก ความศรัทธา ความหวัง เสมอ
ผมชอบคำที่ว่า " ลูกเตี่ย ไม่เคยแพ้ " แม้คำนี้ดูๆแล้วในชีวิตจริงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย...! แต่ มันก็มีคุณค่าทางจิตใจได้ ในเวลาที่เราท้อ เราเหนื่อย ไม่ใช่หรอครับ
ศรัทธา...ที่อาจไม่ได้เกิดจากปาฏิหาร
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ oof-off@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 14:52:25 »
line
ขอมูลหลักฐานจากหนังสือ ผี 48 ครับ

มีอาจารย์ท่านหนึ่งสอนอยู่ที่โรงเรียนพาณิชพระนครมีอยู่วันหนึ่งนักเรียนจะต้องไปทัศนศึกษารถต้องออกแต่เช้าพวกอาจารย์เลยนอนกันที่โรงเรียนเช้าประมาณ ตี 3 หรือ ตี 4อาจารย์ก็เลยเรียกกันตื่นมาอาบน้ำอาบกันตามผู้ชายอาบกันเพราะเดียวจะเดินทางแล้วอาบกันไปมาเหมือนมีคนมองครับพอหันหลังไปมีคนมายืนมองอยู่ข้างหลังภายในตึกแสงที่สว่างไม่มากนักทำให้เห็นชายคนหนึ่งใส่ เสื่อคอกลมแขนสัน กางเกงขากวยมองดูอยู่ด้วยความที่อยากรู้จึงพากันวิ่งไปดูตอนแรกคิดว่าเป็นพานโรงแต่ไม่ใช่เพราะไปถามพานโรงพานโรงบอกไม่ใช่พวกอาจารย์จึงพากันไปจุดธูปขอขมาต่อเสด็จในกรมฯและเจ้าที่เจ้าทางกันใหญ่เลยครับที่มาแก้ผ้าอาบน้ำที่โลงๆในวังเก่าท่านครับ

line
ลูกเตี่ย มี ความรัก ความศรัทธา ความหวัง เสมอ
ผมชอบคำที่ว่า " ลูกเตี่ย ไม่เคยแพ้ " แม้คำนี้ดูๆแล้วในชีวิตจริงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย...! แต่ มันก็มีคุณค่าทางจิตใจได้ ในเวลาที่เราท้อ เราเหนื่อย ไม่ใช่หรอครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 14:53:21 »
line
เอาขอมูลมาจากหนังสือ ผี 48 อีกละครับ

มีเรื่องเกี่ยวกับวันไหว้ครูครับแต่ไม่ใช่ปีนี้นะหลายปีแล้วครับ
มีการจัดงานประกวดพานครูห้องละ 2 พานแต่มีอยู่ห้องหนึ่งปรึษากันแล้วว่าจะนำรูปปั้นเสด็จในกรมฯมาจัดบนพานด้วย ( ชึ่งไม่ถูกต้องแต่เข้าไม่รู้ )จัดกันตอนเย็นจัไปจัดมาไม่เสร็จเสียที่ถึงกลางคืนก็ยังไม่เสด็จแต่ว่าพระรูปเสด็จในกรมฯเกิดหักแล้วเข้าก็ต่อใหม่จัดยังไงก็ไม่ได้เพราะเดี่ยวอยู่ดีๆพระรูปเสด็จในกรมฯก็หักอีกจนเสร็จตอนใกล้เช้ากลับไปอาบน้ำแล้วมาใหม่พอถือพานเตียมที่จะให้ครูในอีกไม่กี่ชั้วโมงนี้เองพระรูปเกิดหักอีกทำยังไงก็ไม่ได้สรุปว่าได้แค่พานเดียวครับเพราะพระรูปหักอาจารย์จึงบอกให้จุดธุปขอขมาที่อนุสาวรีย์เสด็จในกรมฯหน้าโรงเรียนครับ

เรื่องนี้เหมือนกับพระองค์ไม่พอใจที่ไม่รู้จักที่ตำที่สุงนะครับ
เชื่อไม่เชื่อก็อย่าลบหลูนะครับ
คำที่ผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ

line
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 14:54:43 »
line
เรื่องนี้เกิดกับเพื่อนน้านะครับน้าเคยเรียนอยู๋ที่โรงเรียนนั้นด้วยแต่น้าไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้
วันนั้นเพื่อนน้าเข้าไม่สบายไปนอนที่โรงบาลอะไร ( จำไม่ได้จริงๆครับแต่ถ้ารู้ไว้จะบอก )
เขาเป็นไข้อย่างหนักจึงนึกถึงให้เสด็จในกรมฯช่วยครับคืนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไรเพื่อนน้าบอกนอนอยู่ยังไม่หลับดีเหมือนมีคนมาพูดคุยด้วยเป็นผู้ชายแต่งชุดโบราณนุ่งผ้ามวงเสื้อคอตั้งเดินเข้าไปคุยถามว่าเป็นยังไงเป็นอะไรหรือเพื่อนน้าเข้าบอกว่าไม่สบายมาหมอบอกว่าคงหายยากอีกหลายวันกว่าจะหายชายคนนั้นเลยเป่าที่หัวของเพื่อนน้าเขารุ้งเช้าดีขึ้นมากหมอบอกแปลกครับให้กับบ้านได้แปลกเป็นอย่างมาทั้งที่อาการเมื่อคืนยังไม่ค่อยดีเท่าไรพอ ออกจากโรงบาลเพื่อนน้าถึงเล่าให้ฟั้งว่าเป็นอยากงี้เพือนที่ไปหาบอกว่าเป็นเสด็จในกรมฯหมอพรไปช่วยครับ
เรื่องที่ไม่น้าเชื่อก็แปลกนะครับทั้งที่เราไม่เคยหวังว่าจะเกิด

line
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 14:56:59 »
line
ข้อมูลจากหนังสือ ผี 48

เรื่อง เสด็จในกรมฯรักษาโรคมะเร็ง
วันหนึ่งแม่ของอาจารย์ในโรงเรียนพาณิชพระนครไปหาหมอตรวจสุขภาพหมอบอกว่าเป็นมะเร็งหมอบอกต้องพาตัดด่วนวันนั้นกลับมาบ้านเตรียมเสื่อผ้าไปโรงบาลเฝ่าแม่พอกลับมาที่โรงเรียนเพื่อเก็บผ้าผ่านรูปหล่อเสด็จในกรมฯที่ตั้งไว้ชั่วคราวที่มุข 1 อาจารย์ก็เข้าไปไหว้ขอพระให้ช่วย รุ้งเช้าหมอนำแม่อาจารย์เข้าห้องผ่าตัดมะเร็งแต่เป็นว่าอาจารย์ไม่ได้ไปเฝ่าแต่ญาติอาจารย์ไปเฝ่าแทนวันนั้นผ่าตัดเสร็จก็เข้าห้องพักที่โรงบาลห้องพิเศษนะครับ
ขอเล่ายอนหลังไปนิดนึงนะครับ
ก่อนที่เข้าโรงบาลแม่ของอาจารย์อยากได้ห้องพิเศษแต่พอดีเติมก็เลยนอนห้องร่วมและที่นี้แม่ของอาจารย์เข้าเป็นห่วงเวลาคนมาเยี่ยมจะไม่สะดวกเลยอถิฐานขอเสด็จในกรมฯที่เอาพกติดตัวตกเย็นมีคนที่เก็บกวาดมาบอกว่ามีห้องว่างอยู่นัดแล้วไม่มาก็เลยได้เลยครับ
ตอนเข้าห้องผ่าตัดเสด็จในกรมฯเหมือนลงร่างแม่ของอาจารย์เลยนะครับออกมาแล้วก็มาพักที่ห้อง
คนดูแลเห็นแปลกๆเลยถามว่าแม่เป็นอะไรตอบเสียงหมือนผู้ชายสูงอายุว่า หมอพร
โดยขณะที่พูดหลับตาด้วยแล้วทำท่าจะจับที่แพบอกให้คนเฝ่าไปเปิดประตู จะโยนมันออกไปข้างนอกแล้วก็ทำท่าโยนไปข้างนอกประตูสองทีสรุปคนเฝ่าไม่ได้นอนถึงเช้าเลย
แต่หมอบอกแปลกนะครับหายเป็นปกติเลย

นี้เหละครับบารมีพระองค์ท่านเสด็จในกรมฯกรมหลวงชุมพร
แต่ทำไม่ผมขอไม่ยักจะได้ครับไม่รู้เหมือนกันคนอื่นขอในสิ่งที่ไม่ดีแต่ผมขอข้อเดียวเท่านั้นทำไมไม่สำเร็จนะครับ
สงสารตัวเองครับ   
ไว้จะเอามาใหม่ใครมีก็ลงได้นะครับมาลงให้อ่านกันบางครับสวัสดีครับ

line
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 14:58:22 »
line
มาแล้วครับตามสัญญาครับเมื่อวานเล่าไปแล้วเกี่ยวกลับมะเร็งวันนี้จะพูดถึงเรื่องที่มันอาจจะฟังอ่านแล้วธรรมดาแต่มันก็แปลกนะครับ
เอาข้อมูลมาจากประวัติศาลกรมหลวงชุมพรที่แหลมปู่เจ้า ที่ สัตหีบ จังหวัด ชลบุรีครับ
เอามากเท่าที่พอจะจดจำได้นะครับถ้าไงก็ขอโทษด้วยแล้วกันครับ

เรื่อง ไฟไหมศาลกรมหลวงชุมพรที่เขาแหลมปู่เจ้าครับ

วันหนึ่งแต่ก่อนคงตั้งเทียนไว้ในศาลนะครับทหารเรือลืมดับเทียนแล้วปิดประตูลงมาจากเข้าแหลมปู่เจ้าจนมีคนเห็นว่ามีเปลวไฟอยู่บนยอดเขาจึงขึ้นไปดูปรากฏว่าไฟไหมศาลกรมหลวงชุมพรแต่พระรูปหล่อเสด็จในกรมฯกลับไม่เป็นอะไรเลยเป็นที่น่าแปลกนะครับเพราะไฟมันต้องร้อนมากเพราะไหมศาลทั้งหลังแต่เสด็จในกรมฯกลับไม่เป็นไร

ใครรู้เรื่องนี้ก็เล่าให้ฟังหน่อยนะครับผมรู้มาจากคนรู้จักไม่รู้ตรงหรือเปล่าครับถ้ายังไงต้องกราบขอโทษนะครับถ้าผิด

สวัสดีครับผมเด็กลาดกระบังครับผู้รั ผู้ศัทธา ผู้หวัง ต่อเสด็จในกรมฯครับ
เรื่องที่เล่ามาผมว่ามันเป็นเรื่องที่ดีนะครับเพราะสอนให้คนรู้จักคำว่า ระเบียบเรียบร้อย
ความรอบครอบ ผมอยากเจอบางนะครับจะขอพรพระองค์ครับเมื่อเรารักเราไม่ต้องกลัวครับเรารักเสด็จในกรมฯยังง่ายกว่ารักคนเลยครับจริงไหม
รักในสิ่งที่ถูกไม่มีใครว่าเราได้หลอกครับ
ความรัก ความศัทธา ความหวัง สิ่งที่มีให้กับเสด็จในกรมฯครับ
คนเราทำอะไรก็หวังกันทั้งนั้นใครจะเทียงจริงไหมครับหวังมากหรือน้อยเท่านั้นเอง
รักพระองค์ด้วยใจ ขอพรพระองค์จากใจ ขอพระองค์จงประท่านพรให้ลูกในเร็ววันด้วยเทิด

line
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 14:59:13 »
line
ข้อมูลจากหนังสือ ผี 48 ครับยกมาให้อ่นบางส่วนนะครับ
เรื่อง หวย
มีคนทำงานอยู่ที่โรงเรียนพาณิชพระนครเข้าไม่มีเงินวันนั้นต้องการใช่เงินมากเลยจุดธูปบอกที่พระอนุสาวรีย์เสด็จในกรมฯหน้าโรงเรียนว่าเสด็จพ่อขอตั้งใช้หน่อยและงวดนั้นเขาก็ถูกได้ไปประมาณ 3000 บาทได้นะพอนานมากอีกพักหนึ่งต้องเข้าโรงบาลรักษาตัวก็ไม่ได้ทำงานหลายวันแล้วจึงไปจุดธูปขอเสด็จพ่ออีกงวดนั้นก็ถูกอีกครับได้เงินไปรักษาตัวประมาณ 4000 - 5000ได้

แต่ความคิดของผมนะครับถ้าให้บ่อยๆเกิดเข้าไม่ทำอะไรเลยละครับถึงเวลาก็มาจุดะปขอเสด็จในกรมฯงั้นหรอ

line
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 15:00:08 »
line
เรื่อง มานอนโดยไม่ขออนุญาติครับ

มีคนมาทำงานใหม่อยู่ที่โรงเรียนพาณิชพระนครวันนั้นเขาไปนอนวันแรกเข้าเป็นคนไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้ครับนอนอยู่ที่ห้องพักพอจะหลับได้ยินเสียงคนเดินดังเหมือนลงเท้าทะหารนะครับเดิมมาทางข้างนอกเข้าสงสัยว่าดึกขนาดนี้แล้วใครจะมาเดินอีกเลยเปิดประตูไปดูปรากฏว่าไม่มีใครครับพอเข้ามานอนอีกครั้งก็ได้ยินเสียงอีกดังเข้ามาทางด้านหลังของเขาก็เลยหันไปมองไม่มีใครครับคืนนั้นก็เลยต้องลุกขึ้นมาบอกเจ้าที่เจ้าทางครับ
ก็เลยหลับยาวไปถึงเช้าได้ครับ

ควรใช้สติในการอ่านนะครับเราไม่บังคับใครว่าต้องเชื่อ หรือ ไม่เชื่อ ความเป็นตัวของตัวเองครับประชาชนคือประชาธิปไตครับ
เขียนผิดบ้างถูกบ้างอย่าว่ากันนะครับขอบคุณครับ

line
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 15:01:11 »
line
เรื่อง ปั้นหุ่น
เรื่อนนี้เล่าโดยลูกของเสด็จในกรมฯว่าเสด็จในกรมฯตอนนั้นเรียนวิชากับหลวงปู่ศุขแล้วทรงอยู่ที่วังนางเลิ้งทรงปั่นหุ่นแล้วนำไปปักไว้ตามสนามหน้าวังพอตกกลางคืนจะมีคนเดินเต็มไปหมด
คนที่ เดินผ่านแถวหน้าวังเขาบอกว่าทำไมวังนี้เลี้ยงคนไว้เยอะจริงๆ

เรื่องนี้จบด้วนๆครับ
ต่อเรื่องหน้าครับ

line
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 15:03:17 »
line
อีกเรื่องที่อยากเห็นกับตา
ข้อมูลจากหนังสือประวัติของ กรมหลวงชุมพร จำไม่ได้ครับว่าอะไรแต่เก่าจนจะขาดแล้วครับของพ่อผม

ต้อนนั้นเสด็จในกรมฯเสด็จไปที่ วัดมะขามเฒ่า ซึ่ง{ ทุกวันนี้เป็นวัดปากคลองมะขามเฒ่า}
เป็นครั้งที่สองเสด็จในกรมฯทรงพาหม่อมๆของพระองค์ไปด้วย
ได้ขึ้นไปที่กุฏของหลวงปู่ศุขนั่งคุยกันสักพักจุ่ๆมีคนจีนแก่ๆวิ่งขึ้นมาบนกุฏพร้อมโหรใส่น้ำเพือจะให้หลวงปู่ศุขทำน้ำมนต์ให้โดยมิสนใจใครหลวงปู่ศุขก็จะมิทำให้เพราะชาวจีนแก่ๆคนนั้นไม่มีสมบัติผู้ดีเสียเลยเจ้าใหญ่นายโตเป็นถึงพระโอรสของพระเจ้าอยู่หัวแต่กับมิสนใจแต่เสด็จในกรมฯทรงบอกว่าหลวงปู่เสดงให้เขาเห็นเป็นขญันตาหนอยเทิดดังนั้นหลวงปู่ศุขให้คนที่นั่งบนกุฏหลับตาเพียงพริบตา หลวงปู่ศุขทรงลงไปอยู่ในขวดโหลใบนั้นแล้วครับชาวจีนคนนั้นตกใจพอชาวจีนได้น้ำมนต์ไปก็นำไปพรมบนเรือที่ตนขายของปรากฏว่าขายดีกว่าเก่าและได้กำไร่ดีด้วยครับ

เสด็จในกรมฯกับถึงวังก่อถามหม่อมที่ไม่ได้ไปวัดมะขามเฒ่าว่าอยากเห็นพระองค์ลงไปอยู่ในโหลไมหม่อมๆตอบว่าอยากทรงให้หม่อมไปเอาโหลใส่น้ำมาครึงโหลแล้วให้นั้งล้อมวงกันสั่งให้หลับตาพอหม่อมลืมตาก็เห็นเสด็จในกรมฯลงไปกระโดดอยู่ในโหลแล้ว

ในส่วนตัวผมอยากเห็นนะครับ

line
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 15:04:22 »
line
หามาให้อ่านครับ

เมื่อประมาณปี พ.ศ.2534 พ่อตาผมป่วยด้วยโรคไต มีอาการบวมตามร่างกาย แลปวดตามข้อกระดูก นอนรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลลานนา จ.เชียงใหม่ ผมกับภรรยาได้ไปเยี่ยม และติดต่อกับทางโรงพยาบาลเพื่อขอย้ายมารักษาต่อที่โรงพยาบาลพระมงกุฏ คืนนั้นประมาณเกือบตีหนึ่ง ผมนึกขอบารมีเสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร ให้ช่วยในเรื่องการนำพ่อตาไปรักษาต่อกรุงเทพ และให้โรงพยาบาลรับ แอ๊ดมิด(คือหาห้องให้ได้) ผมขับรถออกจากเชียงใหม่ในคืนนั้น มาถึงโรงพยาบาลพระมงกุฏ เกือบบ่าย 2 โมง รอห้องจนถึง ทุ่มเศษ ก็ไม่มีวี่แววว่าจะได้ เพราะห้องเต็ม ในใจก็นึกถึงเสด็จพ่อกรมหลวงชุมพรตลอดเวลา จะบังเอิญหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ ผมได้พบกับนายแพทย์ท่านหนึ่ง เป็นน้องชายของเพื่อนผมเข้าพอดี ได้พูดคุยกัน จนเป็นเหตุให้ได้ห้อง ผมเชื่อว่าเป็นเป็นเพราะเสด็จพ่อฯช่วย วันรุ่งขึ้น ผมนำกรอบรูปเสด็จพ่อฯมาไว้ที่หัวเตียงของพ่อตาที่โรงพยาบาล โดยไม่ได้บอกพ่อตาเพราะกำลังหลับ คืนนั้นประมาณ ตี 1 พ่อตายันตัวลุกขึ้นนั่ง ถอดเสื้อผ้าออกหมด เนื่องจากทีอาการร้อนทุรนทุราย และปวดตามข้อกระดูก นึกในใจว่าตายเป็นตาย สักพักพ่อเห็นแสงสว่างวาบมาที่หัวเตียง พ่อบอกว่าเห็นพระอะไรก็ไม่รู้ มีพวงมาลัยแขวนไว้ที่ไหล่ งดงามมาก หลับตาก็เห็น ลืมตาก็เห็น จึงยกมือก้มกราบ รู้สึกสื่อในใจมาว่า เชื้อโรคร้ายในกายถ้าเราชนะมันเราก็หาย ถ้าแพ้มันเราก็ตาย จะรับไว้เป็นลูกน้อง คนนึง ต่อไปให้ภาวนา พุทโธ จำไว้ พุทโธ คือคำนำ พอจบสื่อใจ พ่อมีอาการเย็นวูบไปทั้งตัว อาการปวดข้อกระดูกหายไปโดยสิ้นเชิง ยังความรู้สึกตื่นเต้นเป็นล้นพ้น รีบเรียกคนเฝ้า คือ แม่ยายและหลานสาว ให้ลุกขึ้นมาฟังเรื่องราวที่เกิดขึ้นทั้งหมด รุ่งเช้าผมแวะไปเยี่ยมพ่อ ได้รับฟังเรื่องราวดังกล่าว พ่อบอกว่าพระเจ้าที่มาเมื่อคืนไม่รู้ว่าเป็นพระที่ไหน ไม่เคยรู้จัก ผมจึงชี้ไปที่พระรูปหัวเตียง พ่อมองตามพรอมกับตกตะลึง กล่าวว่า พระองค์นี้แหละที่มาช่วยเมื่อคืน แล้วมีพวงมาลัย(ผมซื้อถวายแขวนไว้ที่กรอบรูป) เหมือนกับที่เห็นเมื่อคืนเลย นี่คือประสบการณ์จริงที่เกิดขึ้นกับครอบครัวของผมในครั้งนั้น ผมจะไม่มีวันลืมในพระกรุณาเมตตาของเสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร ไปตลอดชีวิต

ขอมูลจากเว็ป http://www.palungjit.com/board

สวัสดีครับ

line
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 15:05:22 »
line
ที่พระอนุสาวรีย์กรมหลวงชุมพรฯ หน้ากองทัพเรือ ถนนอิสรภาพ มีปาฏิหาริย์ เกี่ยวกับพระองค์ท่าน มากมาย จากปากผู้ได้รับความเมตตาจากพระวิญญาณอันศักดิ์สิทธิ์ ของเสด็จท่าน เล่าให้ฟังว่า

มีอยู่คืนหนึ่งฝันว่าเสด็จในกรมฯ บอกให้ไปกราบท่านที่พระอนุสาวรีย์ กองทัพเรือ กรุงเทพ เข้าไปที่มีทหารขอตรวจบัตร จึงจะนำรถเข้าไปได้ แล้วให้ไปเสี่ยงเซียมซี ผู้เล่าตื่นขึ้นมา ก็รีบจัดแจงเตรียมตัวไปกราบท่านตามที่ฝัน ทุกอย่างเหมือนในฝันทั้งหมด หลังจากกราบสักการะเสร็จ ก็เสี่ยงเซียมซี พอหวยออก ผู้เล่าเรื่องก็นำ หัวหมู เครื่องสักการะอีกมากมาย มากราบสักการะพระองค์ท่านอีก บอกว่า ท่านให้โชคลาภแล้ว
ใครพอมีประสบการณ์เกี่ยวกับเสด็จพ่อกรมหลวงฯ เล่าสู่กันฟัง เพื่อเทิดพระเกียรติและพระคุณของท่านร่วมกันนะครับ

ขอมูลจากเว็ป http://www.palungjit.com/board

line
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กันยายน 2551, 15:06:14 »
line
หลังจากหายไปนานมากๆกับเรื่องนี้

ยกมาจากเว็บของ คมชัดลึก วัน เสาร์ ที่ 16 ธันวาคม 2549

สวัสดีครับ ท่านผู้อ่าน เหลือเวลาอีกครึ่งเดือน ปีเก่า 2549 ก็จะผ่านพ้นไปแล้ว “ตะวันณา” ขออนุญาตพักรบ เพราะพบรัก.. เอ๊ยขอพระอภัยมณี กลอนพาไปน่ะครับ แฮะๆ คือขออนุญาตพักเรื่องลายเซ็นคนเด่นคนดัง และวิพากษ์วิจารณ์ลายเซ็นแฟนๆ ไปจนถึงปีหน้าเลยนะครับ (คำว่า ปีหน้านี่-ฟังดูนานจังนิ)

เสาร์อาทิตย์ที่เหลือ ขอพูดถึงสิ่งละอันพันละน้อยเกี่ยวกับ “ชื่อ” แบบกว้างๆ อย่างเสาร์นี้ ขอนำเอาความเป็นมาของสมัญญานามของ “เสด็จในกรมฯ” พลเรือเอกพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์

ที่บรรดาชาวเรือ ต่างเทิดทูนท่าน เป็น “บิดาแห่งการเดินเรือ” แล้วเรียกท่านว่า “เสด็จในกรมฯ” ว่าแท้จริงแล้วคำว่า “เสด็จในกรมฯ” นี้ มีความเป็นมาอย่างไร? เพราะในเวบไซต์ของอาจารย์ไพบูลย์ สำราญภูติ อาจารย์ในด้านการประกันชีวิตของ “ตะวันณา” เล่าขานไว้ตอนหนึ่งว่า

“ชาวจีนย่านสำเพ็งมีความรักและซาบซึ้งในพระกรุณาธิคุณและเรียกขานพระองค์ว่า “เตี่ย” ซึ่งหมายถึง พ่อ หรือ “หมอพร” ที่ชาวบ้านรักใคร่บูชา” ซึ่งก็มีส่วนถูกอยู่บ้างอย่างแน่นอนในด้านของความรักและซาบซึ้งในพระกรุณาธิคุณ

แต่ในความเป็นจริงนั้น คำว่า “เตี่ย” นี้ ได้มีบันทึกไว้ในปูมของทหารเรือตอนหนึ่งว่า “เสด็จในกรมฯ มีพระเมตตาต่อนักเรียนในเรือยุคแรกๆ ที่จำนวนหนึ่งมีอายุไล่เลี่ยกับพระองค์ ที่ลำบากใจในการใช้ราชาศัพท์ และอีกจำนวนหนึ่งก็เยาว์วัย ซึ่งพระองค์ทรงรักและเมตตาดั่งลูกหลาน จึงทรงใช้คำแทนพระองค์ว่า "เตี่ย" หรือ "สีเตี่ย" (ย้ำ-สีเตี่ย-ถูกต้อง) กระทั่งชาวเรือทั้งหลายนำมาเรียกขานพระองค์ว่า “เสด็จในกรมฯ” จนถึงทุกวันนี้

ในฐานะที่“ตะวันณา” มีวาสนาสวมเครื่องแบบของนายทหารเรือในช่วงหนึ่งของชีวิต จึงขอนำเอา ความจริงเกี่ยวกับสมัญญานาม “เสด็จในกรมฯ” มาเผยแพร่ให้ท่านผู้อ่านได้รับทราบในโอกาสนี้

และไม่มีเจตนาจะหักล้างความเข้าใจในกรณีอื่นๆ แต่อย่างใดทั้งสิ้น เพราะในที่สุดแล้ว "เสด็จในกรมฯ" ก็คือสมัญญานามของ “พระบิดาแห่งเรา ชาวเรือทั้งผอง ที่จักเทิดทูนตราบนิจนิรันดร” นั่นเอง

line
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์