เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Languages    
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การบูชา รัชกาลที่ 5  (อ่าน 60742 ครั้ง)
kanokpan
*

คะแนนจิตพิสัย : +0 | -0

« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2552, 10:11:02 »
line
จะอัญเชิญรูป รัชกาลที่ 5 มาบูชา ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรบ้าง
1. ติดรูปภาพแล้วตั้งฐานเป็นหิ้งวางเครื่องสักการะได้หรือไม่
2. ควรวางต่ำกว่าหิ้งพระพุทธรูปหรือปล่าว
ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เด็กลาดกระบัง
ศรัทธา...ที่อาจไม่ได้เกิดจากปาฏิหาร
*

คนรักเสด็จในกรมฯกรมหลวงชุมพรฯ

คะแนนจิตพิสัย : +33 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ oof-off@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2552, 14:10:22 »
line
จะอัญเชิญรูป รัชกาลที่ 5 มาบูชา ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรบ้าง

1. ติดรูปภาพแล้วตั้งฐานเป็นหิ้งวางเครื่องสักการะได้หรือไม่

ตอบ. แล้วแต่ครับบางคนก็ดูวันดีติดหรือสร้างหิงครับ หรือ บางคนก็เอาเวลาสะดวก แล้วแต่ใจเราสบายใจครับ ไหว้เลยก็ดีครับ ( ส่วนตัวผมนะ )

2. ควรวางต่ำกว่าหิ้งพระพุทธรูปหรือปล่าว

ตอบ. ถ้าเป็นผม ผมว่างต่ำกว่านะครับนิดหน่อยก็ได้ เพราะตอนพระองค์ท่านอยู่ยังไหว้พระ เพราะฉนั้นถ้าสูงกว่า หรือ เสมอพระจะเป็นการไม่ควรครับ ( ในความคิดผม )

ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ตอบ. ไม่รับครับ

line
ลูกเตี่ย มี ความรัก ความศรัทธา ความหวัง เสมอ
ผมชอบคำที่ว่า " ลูกเตี่ย ไม่เคยแพ้ " แม้คำนี้ดูๆแล้วในชีวิตจริงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย...! แต่ มันก็มีคุณค่าทางจิตใจได้ ในเวลาที่เราท้อ เราเหนื่อย ไม่ใช่หรอครับ
ป้าเอ๊ะ
ตั้งใจ มุ่งมั่น ฝ่าฟัน ก้าวไป
*

หนูแจ๋วประจำห้องสมุด (ภารโรง)

คะแนนจิตพิสัย : +6 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ jatikanont@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2552, 14:39:16 »
line
ตอบตามที่เคยบูชาพระองค์ท่านนะคะ สำหรับการบูชาพระบรมฉายาลักษณ์ (รูปถ่ายของพระองค์ท่าน) หรือพระบรมสาทิสลักษณ์ (ภาพวาดเหมือนพระองค์ท่าน) นั้น สำหรับผู้เคารพและบูชาพระองค์จะทราบดีว่า ควรจะบูชาหรือสักการะ 2 วันคือ วันอังคารหรือวันพฤหัสฯ เนื่องจาก
วันอังคาร ซึ่งเป็นวันคล้ายวันเฉลิมพระชนมพรรษาของพระองค์ และวันพฤหัสบดีอันถือเป็นวันครู

ในการอัญเชิญบูชาในครั้งแรก ทำการจุดธูป 16 ดอก และท่องคาถาบูชาดวงพระวิญญาณของรัชกาลที่ 5 ดังนี้
ตั้งนะโม 3 จบ
พระสยามมินทร์โธ วะโร อิติ พุทธะสังมิ อิติ อะระหัง สะหัสสะกายัง วะรัง พุทโธ นะโม พุทธายะ ปิยะ มะมะ นะโม พุทธายะ (3 จบ)

เครื่องสักการะสำหรับถวายรัชกาลที่ 5
1. ดอกกุหลาบสีชมพู
2. ข้าวคลุกกะปิ หมูหวาน (อาหารที่พระองค์โปรดปรานเป็นพิเศษ)
3. บรั่นดี
4. ซิการ์ หรือบุหรี่แบบซิการ์
5. น้ำมะพร้าวอ่อน
6. กล้วยน้ำว้า
7. ผลไม้
8. ทองหยิบทองหยอด

ตอบคำถามข้อที่ 1 ว่าติดรูปภาพแล้วตั้งฐานเป็นหิ้งวางเครื่องสักการะได้หรือไม่
สำหรับครอบครัวของเอ๊ะ ก็แขวนพระบรมฉายาลักษณ์ของรัชกาลที่ 5 แล้วก็มีหิ้งวางเครื่องสักการะค่ะ
ความศรัทธานั้นอยู่ที่จิตใจและเจตนาดีของเรา บางบ้านมีฐานะก็จัดห้องพระอย่างสวยงาม บางบ้านพื้นที่
และส่วนของบ้านจำกัด ก็บูชาด้วยการแขวนพระบรมฉายาลักษณ์แล้วจุดธูปเทียนสักการะบูชาเท่านั้นก็ยังมีค่ะ
หิ้งพระกับหิ้งเทพ ควรจะแยกส่วนกันค่ะ แต่ตั้งอยู่ในห้องเดียวกัน ทิศที่หิ้งควรจะหันไปสู่นั้นคือ ทิศเหนือ
ทิศตะวันออก และทิศตะวันออกเฉียงเหนือ

ตอบคำถามข้อที่ 2 ควรวางต่ำกว่าหิ้งพระพุทธรูปหรือเปล่า
คำถามนี้ตอบยากค่ะ แต่ถ้าเป็นคำตอบจากความคิดส่วนตัวของเอ๊ะคือ พระพุทธรูปพระศาสดา สามารถ
วางสูงกว่าได้ ในกรณีมีพระรูปหล่อหรือพระรูปปูนปาสเตอร์ในรัชกาลที่ 5 ถ้ามีเพียงพระบรมฉายาลักษณ์
หรือพระบรมสาทิสลักษณ์สำหรับแขวนเท่านั้น ที่บ้านของเอ๊ะก็แขวนไว้ด้านหลังหิ้งเทพ ซึ่งระดับสูงกว่าหิ้งบูชา
หิ้งพระและหิ้งเทพ

ปล.เอ๊ะตอบในส่วนที่เอ๊ะปฏิบัติมาด้วยตนเอง บางท่านอ่าจจะมีวิธีปฏิบัติที่แตกต่างกันไปค่ะ แต่จุดใหญ่ๆ คือ จิตใจ
ความรัก ความศรัทธา เจตนาดีของเราค่ะ และยิ่งถ้าเราเป็นคนดีด้วยแล้ว ก็จะนำพาแต่สิ่งดีๆ มาสู่เราค่ะ

line
มีสิ่งดีๆ มามอบให้เสมอ ใครตักตวงได้มาก ก็ได้กำไรมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์