เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Languages    
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเจ็บช้ำของเสด็จในกรมฯกับ รศ.112 เจ็บที่ต้องจำ เพื่อชาวสยาม  (อ่าน 3207 ครั้ง)
ป้าเอ๊ะ
ตั้งใจ มุ่งมั่น ฝ่าฟัน ก้าวไป
*

หนูแจ๋วประจำห้องสมุด (ภารโรง)

คะแนนจิตพิสัย : +6 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ jatikanont@hotmail.com
« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2552, 04:27:53 »
line
ไปเจอบทความนี้ อ่านแล้วชอบใจเลยขออนุญาตเจ้าของบทความนี้นำมาลงด้วยนะจ๊ะ เวบ Space ของน้องเด็กลาดกระบัง มีเรื่องราวและบทความดีๆ มากมาย
ขอบคุณเวป http://for-you-and-unrem.spaces.live.com/blog/cns/fakehandlerpage.aspx?sa=349960283

แม้ว่าในขณะปี รศ.112 หรือประมาณปี พ.ศ. 2436 นั้นพระองค์จะมีพระชนมายุเพียง 13 พรรษาแต่ว่าพระองค์ต้องแบกความเจ็บช้ำจากการถูกข่มแหง และ ความไม่เป็นธรรม

ในครั้งนั้น ฝังลึกลงสู่พระหทัย ของเชื้อพระวงศ์องค์น้อย ซึ่งส่อเป็นพลังเงียบ ที่คอยกระซิบเตือนในช่วงจังหวะของพระชนม์ชีพ ถึงการทำทุกๆอย่างเพื่อแผ่นดินสยาม และ

ลูกหลานของพระองค์.....13 ปีหลังจากเรือรบฝรั่งเศสโจมตีจากปากแม่น้ำเจ้าพระยา และ เป็นเวลาเพียง 6 ปี (อันนี้ยังไม่แน่ชัดนะครับอย่างที่ผมตั้งข้อสงสัยไว้ ) นับจากที่

นายพลเรือตรี กรมหมื่นชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงสำเร็จการศึกษาวิชาทหารเรือจากประเทศอังกฤษ ทรงเป็นพระเจ้าลูกยาเธอพระองค์หนึ่ง ซึ่งต้องก้าวข้ามความสุข ของวัยเด็ก

และ วัยหนุ่ม เพื่อหยั่งภาระอันหนักอึ้งนี้ให้เกิดขึ้นจริง..... ทำไมพระองค์ถึงเจ็บช้ำพระหฤทัยถึงเพียงนี้ ลองหาอ่านกันดูตามร้านหนังสือ หรือ ที่ http://www.abhakara.com/rs112.htm

( คร่าวๆนะครับ ) จนพระองค์แต่งเพลงที่มีเนื้อหาว่า   เจ็บแล้วต้องจำ   และ   ทรงสักที่พระอุระไว้ด้วยคำว่า รศ.112 ตราด

line
มีสิ่งดีๆ มามอบให้เสมอ ใครตักตวงได้มาก ก็ได้กำไรมาก
เด็กลาดกระบัง
ศรัทธา...ที่อาจไม่ได้เกิดจากปาฏิหาร
*

คนรักเสด็จในกรมฯกรมหลวงชุมพรฯ

คะแนนจิตพิสัย : +33 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ oof-off@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2552, 14:37:22 »
line
เพิ่มเติมครับ พระองค์ได้สั่งให้สร้าง เรือบกลำหนึ่ง ชื่อว่า เรือน้ำตาล เอาไว้สำหรับฝึกซ้อมทหาร และการที่ตั่งชื่อว่าเรือน้ำตาล เพราะว่า เอาไว้แก้เผ็ดในเหตุการ ร.ศ. 112 ครับ

คิดยังไงครับป้าเอ๊ะวันนี้ไปเข้า

line
ลูกเตี่ย มี ความรัก ความศรัทธา ความหวัง เสมอ
ผมชอบคำที่ว่า " ลูกเตี่ย ไม่เคยแพ้ " แม้คำนี้ดูๆแล้วในชีวิตจริงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย...! แต่ มันก็มีคุณค่าทางจิตใจได้ ในเวลาที่เราท้อ เราเหนื่อย ไม่ใช่หรอครับ
จันทร์เจ้าขา
*

คะแนนจิตพิสัย : +37 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2552, 03:11:07 »
line
เพิ่มเติมครับ พระองค์ได้สั่งให้สร้าง เรือบกลำหนึ่ง ชื่อว่า เรือน้ำตาล เอาไว้สำหรับฝึกซ้อมทหาร และการที่ตั่งชื่อว่าเรือน้ำตาล เพราะว่า เอาไว้แก้เผ็ดในเหตุการ ร.ศ. 112 ครับ

คิดยังไงครับป้าเอ๊ะวันนี้ไปเข้า

อ้อ พอดีค้นหาข้อมูลภาพเก่าๆ เกี่ยวกับเสด็จในกรมฯ ค้นไปค้นมา ก็ไปพบเวปของน้องลาดกระบังเข้า
ข้อมูลดีๆ เด็ดๆ เยอะนะ เกี่ยวกับเสด็จในกรมฯในเวปน้องลาดกระบัง  Cheesy

line
เลือดเนื้อ ชีวิต จิตใจ และวิญญาณ พร้อมมอบถวายแด่พระองค์และชาติไทย
ศรัทธา...ที่อาจไม่ได้เกิดจากปาฏิหาร
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ oof-off@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2552, 15:16:20 »
line
ไม่ต้องยอกันครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ พอดีได้ข้อมูลมาเมื่อวาน ผมเคยได้เห็นรูปเรือบกลำนั้นแล้วนะครับ เป็นลำเล็กๆครับ สร้างเพื่อแก้เผ็ดอย่างที่ผมว่าในข้างต้นครับ
แต่ก็ใช้ประโยชน์ด้วยนะครับ คือเอาไว้สอนนักเรียนนายเรือ สมสมุติว่า เข็มทิศไม่มีจะเดินเรืออย่างไรครับ เรือบก น้ำตาลลำนี้ อนุรักษ์ไว้อยู่ที่ สมุทรปราการครับ

ปล. ผมไม่เคยไปชมของจริงนะครับ แต่เคยเห็นรูปครับ และ ข้อมูลบอกมาอย่างนั้น อย่างไรก็ตามก็ขอให้สมกับคำว่าอนุรักษ์นะครับ

line
ลูกเตี่ย มี ความรัก ความศรัทธา ความหวัง เสมอ
ผมชอบคำที่ว่า " ลูกเตี่ย ไม่เคยแพ้ " แม้คำนี้ดูๆแล้วในชีวิตจริงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย...! แต่ มันก็มีคุณค่าทางจิตใจได้ ในเวลาที่เราท้อ เราเหนื่อย ไม่ใช่หรอครับ
ป้าเอ๊ะ
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ jatikanont@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2552, 02:35:13 »
line
ขอทราบสถานที่จะได้ไหมจ๊ะ สมุทรปราการ เช่น ที่พิพิธภัณฑ์ , ป้อมพระจุลจอมเกล้า, ฯลฯ หรือที่ไหนจ๊ะ
เผื่อได้มีโอกาสจะได้ไปเห็นด้วยตนเองบ้าง

line
มีสิ่งดีๆ มามอบให้เสมอ ใครตักตวงได้มาก ก็ได้กำไรมาก
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2552, 14:03:34 »
line
บริเวณหน้าโรงเรียนนายเรือ สมุทรปราการ

ประโยชน์ด้วยนะครับ คือเอาไว้สอนนักเรียนนายเรือ สมสมุติว่า เข็มทิศไม่มีจะเดินเรืออย่างไรครับ เรือบก น้ำตาลลำนี้ อนุรักษ์ไว้อยู่ที่ สมุทรปราการครับ

line
ป้าเอ๊ะ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2552, 00:35:34 »
line
อ๋อ สมุทรปราการ โอเคจ๊ะ ทราบแล้ว เดี๋ยวหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดเกี่ยวกับตรงนี้
เผื่อว่าจะมีโอกาสได้ไปชมหรือได้มีโอกาสได้บันทึกภาพ (ไม่รู้จะได้รับอนุญาตหรือเปล่านะ)
แต่ก็ต้องตั้งความหวังไว้ก่อน

line
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2552, 12:25:14 »
line
เขา อนุรักษ์ ไว้ครับ แต่ไม่รู้สภาพการอนุรักษ์เป็นชันใด

line
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์