เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Languages    
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปรอยสักเสด็จในกรมฯ  (อ่าน 8133 ครั้ง)
ป้าเอ๊ะ
ตั้งใจ มุ่งมั่น ฝ่าฟัน ก้าวไป
*

หนูแจ๋วประจำห้องสมุด (ภารโรง)

คะแนนจิตพิสัย : +6 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ jatikanont@hotmail.com
« เมื่อ: 08 มกราคม 2552, 23:49:36 »
line
พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงสักยันต์ทั้งพระองค์ตั้งแต่สมัยวัยหนุ่ม รูปสักมีดังนี้
หนุมาน, ลิงลม(บริเวณพระชงฆ์ เพื่อเดินเร็ว), มังกร (เลื่อยพันบริเวณแขน), อักขระ(บริเวณข้อนิ้ว เพื่อชกต่อยหนัก)

บริเวณอุระสัก “ร.ศ. 112 ตราด” เพื่อจำไม่ลืมกับการบุกรุกของกองเรือรบฝรั่งเศสที่ปากแม่น้ำเจ้าพระยา หลังเหตุการณ์นี้ไทยต้องยอมเสียดินแดนฝั่ง
ซ้ายแม่น้ำโขงเพื่อแลกกับอธิปไตยของไทยโดยรวม พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงเริ่มตระหนักว่า การว่าจ้างชาวต่างประเทศเป็นเรื่อง
ไม่น่าวางใจ และทรงริเริ่มฝึกนายทหารเรือเพื่อปฏิบัติหน้าที่แทนชาวต่างประเทศ เหตุการณ์นี้เกิดเมื่อพระองค์เจ้าอาภากรยังทรงพระเยาว์เพียง 13 ชันษา
เท่านั้น เหตุนี้จึงทำให้พระองค์ท่านทรงมุ่งมั่นในการศึกษาวิชาทหารเรือเพื่อกลับมารับใช้บ้านเมือง

หม่อมเจ้าหญิงเริงจิตรแจรง อาภากร พระธิดาของเสด็จในกรมฯมีบันทึกยืนยันว่า ทรงสักทั้งองค์ตั้งแต่สมัยหนุ่มๆ เล่ากันต่อมาว่า เมื่อหลวงปู่ขัน วัดนกกระจาบ
จะสักอาคมเพิ่มเติมให้ปรากฏว่าพระวรกายไม่มีที่ว่าง จึงได้อักขระ “นะ” คำเดียวที่บริเวณกัณฐมณี (ลูกกระเดือก) เท่านั้น

การที่เสด็จในกรมฯกราบเกจิอาจารย์ขอเป็นศิษย์กับทุกอาจารย์ที่ได้พบนั้น ทำให้พระองค์ทรงเป็นศิษย์หลายครู ครูบาอาจารย์ของพระองค์นั้นมีดังนี้ หลวงปู่ดำ ภูเก็ต,
หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ, หลวงปู่ศุข วัดอู่ทอง ปากคลองมะขามเฒ่า (ปัจจุบันเรียก วัดมะขามเฒ่า), หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน, หลวงพ่อจร วัดดอนรวบ,
หลวงพ่อเจียม ชลบุรี, หลวงพ่อพุ่ม วัดบางโคล่นอก,หลวงพ่อเขียว วัดเครือวัลย์, หลวงปู่ขัน วัดนกกระจาบ ฯลฯ

แต่ที่พระองค์ท่านผูกพันจริงๆ ใกล้ชิดเป็นพิเศษมีเพียง 3 รูปคือ หลวงปู่ศุข,หลวงพ่อเงินและหลวงพ่อพริ้งเท่านั้น

ขอบพระคุณข้อมูลจากหนังสือ 108 เทพแห่งสรวงสวรรค์ ฉบับกรมหลวงชุมพรฯ และกระดานสนทนาวัดบางพระ โดยคุณลูกผู้ชายตัวจริง
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=1988.0

line
มีสิ่งดีๆ มามอบให้เสมอ ใครตักตวงได้มาก ก็ได้กำไรมาก
เด็กลาดกระบัง
ศรัทธา...ที่อาจไม่ได้เกิดจากปาฏิหาร
*

คนรักเสด็จในกรมฯกรมหลวงชุมพรฯ

คะแนนจิตพิสัย : +33 | -0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ oof-off@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2552, 14:19:27 »
line
ไม่มีรูปให้ดูหน่อยหรอครับ

ผมก็ไม่มีรูปด้วย ใครมีขอดูหน่อยได้มั้ยครับ

line
ลูกเตี่ย มี ความรัก ความศรัทธา ความหวัง เสมอ
ผมชอบคำที่ว่า " ลูกเตี่ย ไม่เคยแพ้ " แม้คำนี้ดูๆแล้วในชีวิตจริงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย...! แต่ มันก็มีคุณค่าทางจิตใจได้ ในเวลาที่เราท้อ เราเหนื่อย ไม่ใช่หรอครับ
ป้าเอ๊ะ
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ jatikanont@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2552, 19:13:43 »
line
มีแต่รูปรอยสัก ตราด ร.ศ.๑๑๒ จ๊ะ

line
มีสิ่งดีๆ มามอบให้เสมอ ใครตักตวงได้มาก ก็ได้กำไรมาก
ศรัทธา...ที่อาจไม่ได้เกิดจากปาฏิหาร
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์ oof-off@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2552, 13:36:47 »
line
คนนี้ใช่เสด็จในกรมฯมั้ยครับ ถ้าไม่ใช่ใครหรอครับ

line
ลูกเตี่ย มี ความรัก ความศรัทธา ความหวัง เสมอ
ผมชอบคำที่ว่า " ลูกเตี่ย ไม่เคยแพ้ " แม้คำนี้ดูๆแล้วในชีวิตจริงมันจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย...! แต่ มันก็มีคุณค่าทางจิตใจได้ ในเวลาที่เราท้อ เราเหนื่อย ไม่ใช่หรอครับ
ป้าเอ๊ะ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2552, 16:23:32 »
line
คนนี้ไม่ใช่เสด็จในกรมฯนะจ๊ะ เป็นนักเรียนนายเรือรุ่นแรกๆ รอยสักนี้คาดว่าจะเป็นรอยสักฝีพระหัตย์ของเสด็จในกรมฯจ๊ะ เพื่อเป็นที่ระลึกและจดจำเหตุการณ์ ตราด ร.ศ. ๑๑๒
เหตุการณ์ที่ทำให้ประเทศไทยต้องสูญเสียดินแดนไปบางส่วน เสด็จในกรมฯทรงเจ็บแค้นพระทัยเป็นอย่างมาก จึงสักไว้เพื่อเป็นที่ระลึกถึงเหตุการณ์นี้จ๊ะ

line
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2552, 16:51:19 »
line
แสดงให้เห็นว่า สมัยก่อนรักประเทศมากนะครับ

ไม่เห็นมีใครไปสัก พ.ศ.2551 เขาพระวิหาร กันบ้างเลย เหอะๆๆ

line
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์